Skip to content

पालकांनी आपली व्यक्तिगत भांडणे मुलांसमोर आणु नये, असे का म्हणतात?

पालकांनी आपली व्यक्तिगत भांडणे मुलांसमोर आणु नये, असे का म्हणतात?


जेव्हा पालकत्वाचा विचार केला जातो तेव्हा पालकांना दररोज अनेक आव्हाने येतात. कामाच्या जबाबदाऱ्या सांभाळण्यापासून ते घरातील कामं सांभाळण्यापर्यंत, नात्यात वाद निर्माण होणे सोपे असते. कोणत्याही भागीदारीमध्ये मतभेद आणि वाद अपरिहार्य असले तरी, पालकांनी त्यांच्या मुलांसमोर त्यांचे वैयक्तिक विवाद आणणे टाळावे असे मोठ्या प्रमाणावर सुचवले जाते. मुलांची वाढ आणि भरभराट होण्यासाठी निरोगी आणि स्थिर वातावरण निर्माण करण्यासाठी हा दृष्टिकोन महत्त्वाचा आहे.

पहिली गोष्ट म्हणजे लहान वयातच मुलं अत्यंत ज्ञानी असतात. त्यांच्याकडे सूक्ष्म संकेत पकडण्याची हातोटी आहे आणि जेव्हा त्यांच्या पालकांमध्ये तणाव असतो तेव्हा ते समजू शकतात. त्यांच्या पालकांना संघर्षात साक्ष दिल्याने मुलांमध्ये चिंता, असहायता आणि गोंधळाची भावना निर्माण होऊ शकते. त्यांना मतभेदासाठी जबाबदार वाटू शकते, जे त्यांच्या भावनिक कल्याणावर आणि त्यांच्या भविष्यातील नातेसंबंधांवर नकारात्मक परिणाम करू शकते. पालकांच्या संघर्षाच्या संपर्कात येण्यापासून मुलांचे संरक्षण केल्याने त्यांना अनावश्यक तणावापासून संरक्षण मिळते आणि त्यांचा मानसिक विकास असुरक्षित राहते हे सुनिश्चित करते.

शिवाय, मुले त्यांच्या पालकांना आदर्श म्हणून पाहतात. ते त्यांच्या पालकांच्या वर्तनाचे निरीक्षण करून नातेसंबंध कसे चालवायचे, संघर्ष कसे हाताळायचे आणि संवाद साधायचे हे शिकतात. मुलांसमोर वैयक्तिक संघर्ष आणणे हे एक खराब उदाहरण ठेवण्याचा धोका आहे, कारण ते प्रौढ व्यक्तींना संवादाचे अस्वस्थ नमुने, निराकरण न केलेले वाद किंवा अगदी भावनिक किंवा शारीरिक आक्रमकतेत गुंतलेले पाहू शकतात. या नकारात्मक वर्तनांचे कायमस्वरूपी परिणाम होऊ शकतात आणि भविष्यात मुले त्यांच्या स्वतःच्या नातेसंबंधांशी कसे संपर्क साधतात याची ब्लू प्रिंट बनू शकतात. त्यांच्या मुलांसमोर संघर्ष टाळून, पालक निरोगी संघर्ष निराकरण, सहानुभूती आणि प्रभावी संवाद कौशल्ये मॉडेल करू शकतात.

शिवाय, संघर्षमुक्त वातावरण राखल्याने मुलांसाठी स्थिरता आणि सुरक्षिततेची भावना निर्माण होते. मुलाच्या सर्वांगीण कल्याणासाठी सातत्य आणि भविष्य सांगण्याची क्षमता आवश्यक आहे. जेव्हा पालक त्यांच्या मुलांसमोर वाद घालतात, तेव्हा ते त्यांना घरात वाटल्या जाणाऱ्या सुरक्षिततेच्या भावनेला बाधा आणतात. यामुळे तणावाचे वातावरण निर्माण होऊ शकते, ज्यामुळे असुरक्षितता आणि अस्थिरतेची भावना निर्माण होते. दुसरीकडे, जेव्हा पालक त्यांच्या विवादांना खाजगी आणि रचनात्मकपणे संबोधित करतात, तेव्हा मुलांना सुरक्षित, संरक्षित आणि प्रेम वाटण्याची शक्यता असते.

शेवटी, मुलांना त्यांच्या स्वतःच्या विकासावर आणि वाढीवर लक्ष केंद्रित करण्याची परवानगी देणे अत्यावश्यक आहे. शिक्षण, शोध आणि मूलभूत कौशल्ये निर्माण करण्यासाठी बालपण हा एक महत्त्वाचा काळ आहे. जेव्हा वैयक्तिक संघर्ष मुलाच्या वातावरणावर वर्चस्व गाजवतात तेव्हा त्यांचे लक्ष त्यांच्या स्वतःच्या विकासापासून वळवले जाते. ते त्यांच्या पालकांच्या समस्यांमध्ये व्यस्त होऊ शकतात, ज्यामुळे शैक्षणिक कामगिरी, सामाजिक अडचणी किंवा भावनिक उद्रेक कमी होऊ शकतात. पालकांनी त्यांच्या मुलांची भरभराट होण्यास आणि त्यांच्या पूर्ण क्षमतेपर्यंत पोहोचण्यास सक्षम वातावरण निर्माण करण्याचे ध्येय ठेवले पाहिजे.

शेवटी, हे स्पष्ट आहे की पालकांचा त्यांच्या मुलांच्या कल्याणावर आणि विकासावर महत्त्वपूर्ण प्रभाव पडतो. त्यांच्या मुलांसमोर वैयक्तिक विवाद आणणे टाळून, पालक त्यांच्या मुलांचे अनावश्यक तणावापासून संरक्षण करू शकतात, निरोगी संघर्षाचे निराकरण करू शकतात, एक स्थिर वातावरण प्रदान करू शकतात आणि त्यांना त्यांच्या स्वतःच्या वाढीवर लक्ष केंद्रित करू शकतात. विवादांना खाजगी आणि रचनात्मकपणे संबोधित करणे केवळ पालकांच्या नातेसंबंधासाठीच नाही तर त्यांच्या मुलांच्या दीर्घकालीन भावनिक आणि मानसिक कल्याणासाठी देखील फायदेशीर आहे.


गोळ्या घेण्यापेक्षा मानसिक समस्येतून बाहेर पडण्यासाठी ‘आपलं मानसशास्त्र’ ची मदत घ्या.

👉🏽 क्लिक करा 👈🏽


“आयुष्य खूप सुंदर आहे, आणखीन सुंदर बनवूया”

हा लेख आपल्याला कसा वाटला, जरूर कळवा.

error: कॉपी न करता थेट लिंक शेअर करा!